A cewar wani sabon binciken da masu bincike a UT Health San Antonio da cibiyoyin abokan hulɗarsa suka yi, mutane masu matsakaicin shekaru masu alamun damuwa suna ɗauke da furotin mai suna APOE.Maye gurbi a cikin epsilon na 4 na iya zama mai yuwuwar samar da haɓakar tau a cikin sassan kwakwalwa waɗanda ke sarrafa yanayi da ƙwaƙwalwa.

An buga sakamakon binciken a cikin bugu na Yuni 2021 na Jaridar Cutar Alzheimer.Nazarin ya dogara ne akan kimantawa na baƙin ciki da kuma hoto na positron emission tomography (PET) na mahalarta 201 a cikin Nazarin Zuciya na Framingham da yawa.Matsakaicin shekarun mahalarta shine 53.
Yiwuwar gano cutar shekaru da yawa kafin ganewar asali
Yawancin lokaci ana yin PET a cikin tsofaffi, don haka NAZARI na Framingham akan PET a tsakiyar shekaru ya zama na musamman, in ji Mitzi M. Gonzales, babban marubucin binciken kuma masanin ilimin neuropsychologist a Cibiyar Glenn Biggs don cutar Alzheimer da cututtukan Neurodegenerative, wanda wani bangare ne na Cibiyar Kiwon Lafiya ta Jami'ar Texas a SAN Antonio.
"Wannan yana ba mu dama mai ban sha'awa don nazarin mutane masu tsaka-tsaki da kuma fahimtar abubuwan da za su iya haɗuwa da tarin furotin a cikin mutane na al'ada," in ji Dokta Gonzales."Idan waɗannan mutane suka ci gaba da haɓaka ciwon hauka, wannan binciken zai gano waɗannan yiwuwar shekaru da yawa kafin ganewar asali."
Ba shi da alaƙa da beta-amyloid
Beta-amyloid (Aβ) da Tau sunadaran sunadaran da ke taruwa a cikin kwakwalwar mutanen da ke fama da cutar Alzheimer kuma yawanci suna karuwa a hankali tare da shekaru kuma.Binciken ya gano babu wata alaƙa tsakanin alamun damuwa da damuwa da beta-amyloid.An haɗa shi kawai da Tau, kuma kawai tare da masu ɗaukar maye gurbi na APOE ε4.Kusan kashi ɗaya cikin huɗu na marasa lafiya 201 (47) sun ɗauki kwayar cutar ta ε4 saboda suna da aƙalla ε4 allele guda ɗaya.
Ɗaukar kwafin kwayar halittar APOEε4 ɗaya na ƙara haɗarin cutar Alzheimer da sau biyu zuwa uku, amma wasu mutanen da ke ɗauke da bambance-bambancen jinsin suna iya rayuwa har zuwa shekaru 80 ko 90 ba tare da kamuwa da cutar ba."Yana da mahimmanci a tuna cewa kawai saboda an gano mutum yana ɗauke da APOE ε4 ba yana nufin zai kamu da ciwon hauka nan gaba ba," in ji Dokta Gonzales.Ma'ana dai abin ya fi girma."
Alamun damuwa (rashin damuwa idan bayyanar cututtuka sun kasance masu tsanani don saduwa da wannan ƙofa na bincike) an kimanta su a lokacin hoton PET da shekaru takwas kafin yin amfani da Siffar Ƙwararrun Cibiyar Nazarin Epidemiological.Alamun damuwa da haɗin kai tsakanin ɓacin rai da sakamakon PET a lokuta biyu an kimanta su, an daidaita su don shekaru da jinsi.
Cibiyoyin motsin rai da fahimta
Binciken ya nuna haɗin gwiwa tsakanin alamun rashin tausayi da karuwa a cikin tau a cikin yankuna biyu na kwakwalwa, ƙwayar ƙwayar cuta da kuma amygdala."Wadannan ƙungiyoyi ba sa nuna cewa tarin tau yana haifar da alamun damuwa ko akasin haka," in ji Dokta Gonzales."Mun lura da waɗannan abubuwa biyu ne kawai a cikin masu ɗaukar kaya na ε4."
Ta lura cewa ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta tana da mahimmanci don ƙarfafa ƙwaƙwalwar ajiya kuma ta kasance yanki ne inda shigar da furotin ke faruwa da wuri.A halin yanzu, ana tunanin amygdala ita ce cibiyar tunani na kwakwalwa.
"Ana buƙatar nazarin dogon lokaci don ƙarin fahimtar abin da ke faruwa, amma yana da ban sha'awa don yin tunani game da abubuwan da suka shafi asibiti na bincikenmu game da ka'idojin tunani da tunani," in ji Dokta Gonzales.
Lokacin aikawa: 26-08-21